Nínú ìmọ̀ ẹ̀rọ itanna, iye iná mànàmáná tí ó bá kọjá èyíkéyìí ìpín ìkọlù ti olùdarí fún àkókò ẹyọ kan ni a ń pè ní agbára ìṣiṣẹ́ lọ́wọ́lọ́wọ́, tàbí agbára iná lásán. Àmì fún agbára ìṣiṣẹ́ ni I, àti ẹ̀rọ náà ni ampere (A), tàbí “A” lásán (André-Marie Ampère, 1775-1836, onímọ̀ nípa fisíkí àti onímọ̀ nípa kẹ́míkà ará Faransé, ẹni tí ó ṣe àṣeyọrí tí ó tayọ nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ nípa àwọn ipa oníṣẹ́ mànàmáná àti tí ó ṣe àfikún sí ìmọ̀ ìṣirò àti fisíkísì. Ẹ̀yà àgbáyé ti agbára ìṣiṣẹ́ mànàmáná, ampere, ni a sọ orúkọ ìdílé rẹ̀).
[1] Ìṣípo déédéé ti àwọn idiyele ọ̀fẹ́ nínú atọ́nà lábẹ́ ìṣiṣẹ́ agbára pápá iná mànàmáná ń ṣẹ̀dá ìṣàn iná mànàmáná.
[2] Nínú iná mànàmáná, a ti sọ pé ìtọ́sọ́nà ìṣàn ìtọ́sọ́nà àwọn agbára ìdáná rere ni ìtọ́sọ́nà ìṣàn. Ní àfikún, nínú ìmọ̀ ẹ̀rọ, ìtọ́sọ́nà ìṣàn ìtọ́sọ́nà àwọn agbára ìdáná rere ni a tún ń lò gẹ́gẹ́ bí ìtọ́sọ́nà ìṣàn. Ìwọ̀n agbára ìdáná ni a ń fi hàn nípasẹ̀ agbára Q tí ó ń ṣàn nípasẹ̀ apá ìkọjá ti olùdarí fún àkókò ẹyọ kan, èyí tí a ń pè ní agbára ìṣàn.
[3] Ọ̀pọ̀lọpọ̀ irú àwọn ohun èlò ìrù ló wà ní ìṣẹ̀dá tí wọ́n ń gbé agbára iná mànàmáná. Fún àpẹẹrẹ: àwọn elekitironi tí ń gbé kiri nínú àwọn ohun èlò ìrù, àwọn iónù nínú elekitiroli, àwọn elekitironi àti àwọn iónù nínú plasma, àti àwọn quarks nínú hadron. Ìṣípò àwọn ohun èlò ìrù wọ̀nyí ń ṣe ìṣàn iná mànàmáná.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Keje-19-2024




business@roofer.cn
+86 13502883088
